ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันที่ใช้กับ VIOS  (อ่าน 41507 ครั้ง)

fay_lfc

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันที่ใช้กับ VIOS
« เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2007, 09:52:44 »
- ผมเติมเบนซิล 91 อยู่   อยากเปลี่ยนมาใช้   แก๊สโซฮอล์  95  จะได้ประหยัดและช่วยชาติด้วย(หรือเปล่า)
   อยากทราบข้อดี - ข้อเสีย  ว่าจะมีผลต่อรถอย่างไรบ้าง  อยากได้คำตอบที่ถูกต้องเพื่อพิจารณาว่าจะเปลี่ยนมาใช้ดีหรือไม่
   เพราะเท่าที่ฟังมาบางคนก็บอกว่าดี  บางคนก็บอกว่าไม่ดี  และถ้าจะเปลี่ยนมาใช้เปลี่ยนได้ทันทีหรือเปล่า (ผสมกับเบ็นซิลที่ใช้อยู่เดิม)

No database selected

staff1

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • :
Re: น้ำมันที่ใช้กับ VIOS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2007, 10:46:57 »
สวัสดีครับคุณ fay_lfc..
..รถ vios สามารถใช้แก๊สโซฮอล์ 95 ได้ครับ คุณสมบัติต่างๆของแก๊สโซฮอล์ไม่ได้แตกต่างจากน้ำมันเบนซิน ทั้งค่าความร้อนและส่วนประกอบ โดยอาจจะแตกต่างกันบ้างในส่วนประกอบที่ใช้ในการเพิ่มค่าออกเทน จาก MTBE เป็นเอธานอลซึ่งผลที่ได้จากการเผาไหม้ จะช่วยทำให้อากาศมีความสกปรกน้อยกว่าการใช้น้ำมันเบนซิน และถ้าเทียบจากราคาที่ถูกกว่าแล้วก็น่าจะประหยัดมากขึ้น ซึ่งหากจะดูผลว่าใช้แก๊สโซฮอล์แล้วเป็นอย่างไร ก็อาจจะรอให้น้ำมันใกล้หมดถังก่อนแล้วค่อยเติมแก๊สโซฮอล์เข้าไปแทน แต่ถ้าไม่ได้ซีเรียลก็สามารถเติมผสมกันได้เลยครับ..
..ขอบคุณครับ.. :)
แผนกเทคนิค

Mr.K

• มือใหม่หัดขับ
  • *
  • :
  • เปลี่ยนภาพส่วนตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2008, 23:41:06 »
 ???  สอบถามเกี่ยวกับ New Vios สามารถเติมน้ำมันอะไรได้บ้างครับ

E 20
แก็สโซฮอส  91
แก็สโซฮอส  95

ได้ใช่ไหมครับ

staff1

• พนักงานพิธานฯ
  • ขั้นเทพ
  • :
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2008, 10:36:14 »
สวัสดีครับคุณ Mr.K..
..ต้องสังเกตจากคู่มือการใช้รถด้วยครับ ว่ารถคันนั้นสามารถเติมน้ำมันตัวไหนได้บ้าง เพราะ New Vios จะมีทั้งที่ใช้ E20 ได้กับไม่ได้ ถ้าเป็นรุ่นที่ใช้ E20 ได้นั้น ก็จะสามารถใช้น้ำมันเบนซินได้ทุกตัว โดยสังเกตได้จากที่กระจกบังลมหน้าด้านซ้ายจะมีโลโก้ E20 ติดอยู่ รวมถึงที่ฝาปิดฝาถังน้ำมันเชื้อเพลิง ก็จะมีชนิดน้ำมันที่สามารถเติมได้ติดอยู่ด้วย ส่วนรถรุ่นที่ไม่สามารถเติม E20 ได้ก็จะไม่มีโลโก้ E20 ติดอยู่ที่หน้ากระจกบังลมหน้า รวมถึงที่ฝาปิดฝาถังน้ำมันด้วยเช่นกัน ซึ่งจะสามารถใช้ได้เพียงแก๊สโซฮอล์(E10) 91 หรือ 95 แล้วก็น้ำมันเบนซินธรรมดาเท่านั้นครับ..
..ขอบคุณครับ.. ;)
แผนกเทคนิค

Mr.K

• มือใหม่หัดขับ
  • *
  • :
  • เปลี่ยนภาพส่วนตัว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2008, 12:54:14 »
ขอบคุณครับ

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้