ราคาของเคมีภัณฑ์,อะไหล่และค่าแรงต่างๆที่แจ้งไว้ในกระทู้ ซึ่งลงตามวันที่ที่ได้ตอบในกระทู้นั้นๆ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ โดยที่ไม่ได้แจ้งให้ทราบล่วงหน้า
(ซึ่งเป็นไปตามการปรับราคาของผู้ผลิตและผู้ให้บริการ)

ผู้เขียน หัวข้อ: VIOS GEN2 ท่อดังกว่าปกติ  (อ่าน 180 ครั้ง)

Akarawoot2

• บุคคลทั่วไป
VIOS GEN2 ท่อดังกว่าปกติ
« เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2022, 11:37:52 »
รบกวนสอบถามครับ VIOS 2010 AT ES ผมรู้สึกท่อเสียงดังกว่าเดิมพอสมควร 
ไปตรวจสอบร้านท่อไอเสีย ท่อก็ไม่รั่ว ประเก็นก็ไม่รั่ว แคท ก็อยู่ครบ 
เลยอยากจะถามพนักงานโตโยต้า ว่ามีสาเหตุอื่นอีกไหมครับ ที่ทำให้เสียงท่อไอเสียดังขึ้นกว่าเดิม 

ขอบคุณครับ

Staff5

• พนักงานพิธานฯ
  • เซียนรถ
  • :
  • เปลี่ยนภาพส่วนตัว
Re: VIOS GEN2 ท่อดังกว่าปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2022, 16:08:55 »
สวัสดีครับคุณ Akarawoot2 รายการที่สอบถามและรายละเอียดตามที่กล่าวมานั้น ไม่ทราบว่าเสียงที่ได้รับฟังถ้าดังออกมาจากปลายท่อไอเสีย ก็อาจเป็นไปได้ว่า ใยแก้วในหม้อพักท่อไอเสียอาจจะมาการเสื่อมสภาพนะครับ แต่ถ้าหรือคาดว่าเสียงดังออกมาจากตัวเครื่องยนต์นั้น ก็อาจจะเป็นไปได้ว่ามีการจุดระเบิดหรือการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์เพียงพอครับ เช่น เชื้อเพลิงมีสารปลอมปน,หัวเทียนเสื่อมสภาพ,กรองเชื้อเพลิงไม่มีการเปลี่ยนนานแล้ว(เกิน 80,000 กม.),กรองอากาศตัน เป็นต้นครับ ลองตรวจสอบดูอีกครั้งนะครับผม ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

Akarawoot2

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2022, 19:26:56 »
ปลายท่อครับ ถ้าใยแก้วเสื่อม เราทำอะไรได้บ้างครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ

Staff5

• เซียนรถ
  • :
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2022, 08:49:40 »
สวัสดีครับคุณ Akarawoot2 รายการที่ได้สนทนากันนั้น หากมีการเสื่อมอาจจะต้องมีการเปลี่ยนหม้อพักท่อไอเสียนะครับผม อย่างไรแล้วให้ผู้เชี่ยวชาญตรวจสอบอีกครั้งจะดีอย่างมากนะครับผม ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

Akarawoot2

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2022, 13:15:08 »
ขอบคุณครับ ผมไปเปลี่ยนหม้อพักปลายท่อมา หายสนิท

พอดีหม้อพักเก่า พอเอามือเคาะ มันมีเสียงเหล็กข้างในก๊องแก๊งๆ  ช่างบอก ไส้ในมันขาดใน

ขอบคุณที่แนะนำครับ

Staff5

• เซียนรถ
  • :
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2022, 15:32:42 »
สวัสดีครับคุณ Akarawoot2 ขอขอบคุณครับ ที่แจ้งความคืบหน้ามานะครับผม และยินดีที่แก้ปัญหาเสร็จสิ้น ทางพิธานฯของเรายินดีให้บริการนะครับผม ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

X ปิดหน้าต่างนี้
X ปิดหน้าต่างนี้